Sunday, September 24, 2023

Latest Posts

ഫുട്ബോൾ ഇതിഹാസം പെലെ ഇനി ഓർമ

സാവോപോളോ: ഫുട്ബോൾ ഇതിഹാസം പെലെ (82) അന്തരിച്ചു. ഉദര ക്യാൻസറിന് ചികിത്സയിലിരിക്കെ സാവോ പോളോയിലെ ആൽബർട്ട് ഐൻസ്റ്റീൻ ആശുപത്രിയിലായിരുന്നു അന്ത്യം. മകൾ കെല്ലി നാസിമെന്റോയാണ് മരണവിവരം സോഷ്യൽ മീഡിയയിലൂടെ അറിയിച്ചത്. നവംബർ 29 നാണ് അദ്ദേഹത്തെ സാവോ പോളോയിലെ ആശുപത്രിയിൽ പ്രവേശിപ്പിച്ചത്.

കീമോതെറാപ്പിയിലൂടെയായിരുന്നു ചികിത്സ. എന്നാൽ, ഒരു പ്രയോജനവും ലഭിച്ചില്ല. ഇതിനുശേഷം കീമോതെറാപ്പി നിർത്തുകയും വേദന കുറയ്ക്കാനുള്ള മരുന്നുകൾ നൽകുകയും ചെയ്തു. വൃക്കയുടെയും ഹൃദയത്തിന്റെയും പ്രവർത്തന വൈകല്യവും അദ്ദേഹത്തിനുണ്ടായിരുന്നു.

ലോകം കണ്ട ഏറ്റവും മികച്ച ഫുട്ബോൾ കളിക്കാരിൽ ഒരാളാണ്‌. ആക്രമണ ഫുട്ബോളിന്റെ സൗന്ദര്യമാർന്ന ശൈലി ലോകത്തിനു കാട്ടിക്കൊടുത്ത അദ്ദേഹത്തെ കറുത്ത മുത്ത്‌ എന്നാണ്‌ ലോകം വിളിക്കുന്നത്‌. പന്തടക്കത്തിലും ഇരുകാലുകൾക്കൊണ്ടുമുള്ള ഷൂട്ടിങ്ങിലും അവസരങ്ങൾ ഗോളാക്കി മാറ്റുന്നതിലും പെലെ വലിയ മികവു പ്രകടിപ്പിച്ചിരുന്നു.

പെലെ, മൂന്നു തവണ ബ്രസീലിന്‌ ലോകകപ്പ്‌ നേടിക്കൊടുത്തു. 2010 ൽ ന്യൂയോർക്ക് കോസ്മോസിന്റെ ഓണററി പ്രസിഡന്റായി അദ്ദേഹത്തെ തിരഞ്ഞെടുത്തു. തന്റെ കരിയറിലുടനീളം ഒരു ഗെയിമിന് ശരാശരി ഒരു ഗോൾ നേടിയ അദ്ദേഹം, കളിക്കളത്തിൽ എതിരാളികളുടെ ചലനങ്ങൾ മുൻകൂട്ടി അറിയുന്നതിനൊപ്പം രണ്ട് കാലുകളാലും പന്ത് അടിക്കുന്നതിലും മിടുക്കനായിരുന്നു.

ബ്രസീലിൽ, ഫുട്ബോളിലെ നേട്ടങ്ങൾക്കും ദരിദ്രരുടെ സാമൂഹിക സാഹചര്യങ്ങൾ മെച്ചപ്പെടുത്തുന്ന നയങ്ങളുടെ തുറന്ന പിന്തുണയ്ക്കും അദ്ദേഹം ഒരു ദേശീയ നായകനായി വാഴ്ത്തപ്പെടുന്നു. 1958 ലോകകപ്പിൽ അദ്ദേഹത്തിന്റെ ആവിർഭാവം ആദ്യത്തെ കറുത്ത ആഗോള കായിക താരമായി മാറിയത് പ്രചോദനത്തിന്റെ ഉറവിടമായിരുന്നു. തന്റെ കരിയറിലുടനീളവും വിരമിക്കലിലും, പേളിക്ക് ഈ മേഖലയിലെ പ്രകടനം, റെക്കോർഡ് നേട്ടങ്ങൾ, കായികരംഗത്തെ പാരമ്പര്യം എന്നിവയ്ക്കായി നിരവധി വ്യക്തിഗത, ടീം അവാർഡുകൾ ലഭിച്ചു.

എഡ്സൺ അരാഞ്ചസ്‌ ഡോ നാസിമെന്റോ എന്നാണ് പെലെയുടെ യഥാർഥ പേര്. 1940 ഒക്ടോബർ 23ന് ബ്രസീലിലാണ് പെലെ ജനിച്ചത്. അദ്ദേഹത്തിന് മൂന്ന് ഭാര്യമാരുണ്ട്. എന്നാൽ എത്ര കുട്ടികളുണ്ട് എന്ന കാര്യത്തിൽ തർക്കമുണ്ട്. തനിക്ക് എത്ര കുട്ടികളുണ്ടെന്ന് ഓർമ്മയില്ലെന്ന് പെലെ തന്നെ ഒരു അഭിമുഖത്തിൽ പറഞ്ഞിട്ടുണ്ട്. എന്നിരുന്നാലും, പെലെയുടെ 7 കുട്ടികളുടെ പേരുകൾ ഔദ്യോഗിക രേഖകളിൽ ഉണ്ട്.

1966ൽ ആദ്യ വിവാഹം നടന്നു. 1982ൽ വിവാഹമോചനം നേടി. റോസ് മേരി ഡോസ് റെയിസ് എന്നായിരുന്നു ആദ്യ ഭാര്യയുടെ പേര്. അതിൽ മൂന്ന് കുട്ടികളുണ്ടായിരുന്നു. 1994ൽ രണ്ടാം വിവാഹം കഴിച്ച പെലെ 2008ൽ വിവാഹമോചനം നേടി. രണ്ടാമത്തെ ഭാര്യയുടെ പേര് എസ്റിയ ലിമോസ് സിക്സ് എന്നായിരുന്നു. 2016ൽ മൂന്നാം വിവാഹം നടത്തി. മാർസിയ ഓക്കി എന്നാണ് ഭാര്യയുടെ പേര്. ഇവരാണ് ഇപ്പോൾ പെലെക്ക് ഒപ്പം താമസിച്ചിരുന്നത്.

ചെറുപ്പത്തിൽ തന്നെ പ്രാദേശിക ക്ലബ്ബിനായി അദ്ദേഹം കളിച്ചു തുടങ്ങി. 12-13 വയസ്സുള്ളപ്പോൾ തന്റെ നഗരമായ ബൗരുവിലെ ദേശിക ക്ലബ്ബായ റേഡിയം ഫുട്ബോൾ ടീമിനായാണ് ആദ്യം കളിച്ചത്. ഈ ടൂർണമെന്റിൽ ചാമ്പ്യൻഷിപ്പ് നേടി. ഇതോടൊപ്പം ഒരു ടൂർണമെന്റിന്റെ സംഘാടക സമിതി പ്രായപൂർത്തിയാകാത്തയാളാണെന്ന് പറഞ്ഞ് അദ്ദേഹത്തെ പങ്കെടുക്കാൻ അനുവദിച്ചില്ല. അപ്പോഴും അദ്ദേഹം ടൂർണമെന്റിൽ പൊരുതി കളിച്ചു, അതിലും ഏറ്റവും കൂടുതൽ ഗോളുകൾ നേടി. ഇവിടെ നിന്നാണ് പെലെയുടെ ചരിത്രം വഴിമാറുന്നത്.

ബ്രസീലിലെ ഏറ്റവും വലിയ ക്ലബ്ബായ സാന്റോസിൽ ഫുട്‌ബോൾ കളിക്കുന്നതിനിടെയാണ് പെലെ സാന്റോസിന്റെ സെലക്ടർമാരുടെ ശ്രദ്ധയിൽപ്പെട്ടത്. പെലെയുടെ കഴിവും കഴിവും തിരിച്ചറിഞ്ഞ അവർ പെലെയെ ക്ലബ്ബിലേക്ക് എടുത്തു. 1956-ൽ 15-ാം വയസ്സിൽ സാന്റോസിനൊപ്പം ചേർന്നു. തന്റെ ആദ്യ മത്സരത്തിൽ തന്നെ ഒരു ഗോൾ നേടുകയും പിന്നീട് ടീമിന്റെ ഭാഗമാവുകയും ചെയ്തു.

16-ാം വയസ്സിൽ, പെലെ തന്റെ ക്ലബ്ബായ സാന്റോസിനായി സ്ഥിരമായി കളിക്കാൻ തുടങ്ങി, അതേ വർഷം തന്നെ ലീഗിലെ ടോപ് സ്കോററായി. 1957ൽ യൂറോപ്പിലെ വമ്പൻ ക്ലബ്ബുകളായ യുവന്റസ്, റയൽ മാഡ്രിഡ്, മാഞ്ചസ്റ്റർ യുണൈറ്റഡ് എന്നിവരെ സൈൻ ചെയ്യാൻ ശ്രമിച്ചെങ്കിലും പെലെ ഈ ക്ലബ്ബുകളിൽ ചേർന്നില്ല.

1958ലാണ് പെലെ തന്റെ ആദ്യ ലോകകപ്പ് നേടിയത്. 1958 ലോകകപ്പിൽ വെയ്ൽസിനെതിരായ ബ്രസീലിന്റെ ക്വാർട്ടർ ഫൈനൽ മത്സരത്തിനിടെ ഫിഫ ലോകകപ്പിൽ തന്റെ ആദ്യ ഗോൾ നേടുമ്പോൾ പെലെയ്ക്ക് 17 വയസ്സും 239 ദിവസവും മാത്രമേ ഉണ്ടായിരുന്നുള്ളൂ. ഇതിനുശേഷം ഫിഫ ലോകകപ്പ് ടൂർണമെന്റിൽ ഗോൾ നേടുന്ന ഏറ്റവും പ്രായം കുറഞ്ഞ താരമായി. 17 വയസും 244 ദിവസവും പ്രായമുള്ളപ്പോൾ ലോകകപ്പിന്റെ സെമി ഫൈനലിൽ ഫ്രാൻസിനെതിരെ ഹാട്രിക് നേടിയിരുന്നു. ഇതോടൊപ്പം ഹാട്രിക് നേടുന്ന ഏറ്റവും പ്രായം കുറഞ്ഞ താരമായും അദ്ദേഹം മാറി. ഫൈനലിൽ ഗോളും നേടി ബ്രസീലിന് ലോകകപ്പ് നേടിക്കൊടുത്തു. കൗതുകകരമായ കാര്യം, 18 വയസ്സിന് മുമ്പ് ലോകകപ്പിൽ ഗോൾ നേടുന്ന ലോകത്തിലെ ഏക കളിക്കാരൻ പെലെയാണ് എന്നതാണ്.

1977-ൽ ഫുട്‌ബോളിൽ നിന്ന് വിരമിച്ച പെലെ, സാന്റോസിനായി കളിച്ചതിന് ശേഷം തന്റെ അവസാന കുറച്ച് വർഷങ്ങൾ അമേരിക്കയിൽ ചെലവഴിച്ചു. ന്യൂയോർക്ക് ടീമായ ന്യൂയോർക്ക് കോസ്‌മോസിന് വേണ്ടിയാണ് അദ്ദേഹം കളിച്ചിരുന്നത്. അമേരിക്കയിൽ 64 മത്സരങ്ങൾ കളിക്കുകയും 37 ഗോളുകൾ നേടുകയും ചെയ്തു. ഇതിന് പിന്നാലെ 36-ാം വയസ്സിൽ ഫുട്‌ബോളിൽ നിന്ന് വിരമിച്ചു.

Latest Posts

spot_img

Don't Miss

Stay in touch

To be updated with all the latest news, offers and special announcements.