Sat. Apr 20th, 2024

തലയോലപ്പറമ്പ്: സിഎഎ നിയമങ്ങൾ സമത്വത്തിനും ഫെഡറലിസത്തിനും ഭരണഘടനാ ധാർമ്മികതയ്ക്കും ഇന്ത്യൻ ഭരണഘടനയ്ക്കുതന്നേയും എതിരാണെന്ന് പുരോഗമന കലാസാഹിത്യ സംഘം സംസ്ഥാന കമ്മിറ്റി അംഗവും കവിയുമായ അഡ്വ. അംബരീഷ്. ജി. വാസു. തലയോലപ്പറമ്പ് ദേവസ്വം ബോർഡ് കോളേജ് യൂണിയൻ CAA: The Violation of Constitutional Morality എന്ന വിഷയത്തിൽ സംഘടിപ്പിച്ച സെമിനാറിൽ സംസാരിക്കുകയായിരുന്നു അദ്ദേഹം.

“പൗരത്വ ഭേദഗതി നിയമത്തെ (സിഎഎ) 2019-ൽ പ്രാബല്യത്തിൽ കൊണ്ടുവന്നതു മുതൽ ഇന്ത്യ തർക്കവിഷയമായ സംവാദങ്ങളുമായി ഏറ്റുമുട്ടുകയാണ്. കേന്ദ്ര ഗവൺമെൻ്റ് സിഎഎയ്ക്ക് കീഴിലുള്ള നിയമങ്ങളുടെ സമീപകാല വിജ്ഞാപനം ഇന്ത്യയുടെ ഭരണഘടനാ മതേതരത്വത്തിനായുള്ള നിയമത്തിൻ്റെ പ്രത്യാഘാതങ്ങളെക്കുറിച്ചുള്ള ചർച്ചകൾക്ക് വീണ്ടും തുടക്കമിട്ടു. ഈ സംവാദങ്ങൾക്കിടയിൽ സിഎഎയുടെ വ്യവസ്ഥകൾ, പൗരത്വത്തിൽ അതിൻ്റെ പ്രത്യാഘാതങ്ങൾ, അത് ഉൾക്കൊള്ളുന്ന വിശാലമായ സാമൂഹിക-രാഷ്ട്രീയ പ്രത്യാഘാതങ്ങൾ എന്നിവ വിശകലനം ചെയ്യേണ്ടത് പ്രധാനമാണ്.

CAA2019 ഇന്ത്യൻ പൗരത്വം നൽകുന്നതിനുള്ള മാനദണ്ഡങ്ങളിൽ അടിസ്ഥാനപരമായി മാറ്റം വരുത്തിക്കൊണ്ട് 1955 ലെ ഇന്ത്യയുടെ പൗരത്വ നിയമത്തിൽ ഭേദഗതികൾ കൊണ്ടുവന്നു. മതപരമായ സ്വത്വത്തെ അടിസ്ഥാനമാക്കി വിവേചനം കാണിക്കുന്ന പൗരത്വത്തോടുള്ള തിരഞ്ഞെടുത്ത സമീപനത്തിലാണ് സിഎഎയുടെ ഏറ്റവും വിവാദപരമായ വശം. പ്രത്യേകമായി, പാകിസ്ഥാൻ , അഫ്ഗാനിസ്ഥാൻ, ബംഗ്ലാദേശ് എന്നിവിടങ്ങളിൽ നിന്നുള്ള ഹിന്ദു, സിഖ്, ബുദ്ധ, ജൈന, പാഴ്സി, ക്രിസ്ത്യൻ സമുദായങ്ങളിൽ പെട്ട അനധികൃത കുടിയേറ്റക്കാർക്ക് ഈ നിയമം വേഗത്തിലുള്ള പൗരത്വം നൽകുന്നു , അതേസമയം മുസ്ലീങ്ങളെ യോഗ്യതയിൽ നിന്ന് വ്യക്തമായി ഒഴിവാക്കുന്നു. ഈ മതപരമായ മാനദണ്ഡം ആഭ്യന്തരമായും അന്തർദേശീയമായും തീവ്രമായ ചർച്ചകൾക്കും വിമർശനങ്ങൾക്കും വിഷയമായിട്ടുണ്ട്.

പ്രത്യേക മതവിഭാഗങ്ങളെ പ്രത്യേക പരിഗണന നൽകിക്കൊണ്ട്, CAA ഇന്ത്യൻ ഭരണഘടനയിൽ പ്രതിപാദിച്ചിരിക്കുന്ന മതേതര തത്വങ്ങളെ ലംഘിക്കുന്നു. മതത്തിൻ്റെ കാര്യങ്ങളിൽ ഭരണകൂടത്തിൻ്റെ നിഷ്പക്ഷത ഊന്നിപ്പറയുകയും എല്ലാ പൗരന്മാർക്കും അവരുടെ വിശ്വാസം പരിഗണിക്കാതെ തുല്യ അവകാശങ്ങളും സംരക്ഷണവും ഉറപ്പുനൽകുകയും ചെയ്യുന്ന ഇന്ത്യയുടെ ജനാധിപത്യ ധാർമികതയുടെ അടിസ്ഥാന തത്വമാണ് മതേതരത്വം.

ഇന്ത്യയുടെ വൈവിധ്യമാർന്ന മതപരമായ ഭൂപ്രകൃതിയും മതപരമായ ബഹുസ്വരതയുടെ ചരിത്രവും കണക്കിലെടുക്കുമ്പോൾ സിഎഎയുടെ വിവേചനപരമായ സ്വഭാവം പ്രത്യേകിച്ചും ആശങ്കാജനകമാണ്. നിയമത്തിൻ്റെ പരിധിയിൽ നിന്ന് മുസ്‌ലിംകളെ ഒഴിവാക്കിയത് ഇന്ത്യയുടെ ദേശീയ സ്വത്വത്തെ ദീർഘകാലമായി നിർവചിക്കുന്ന മതപരമായ സഹിഷ്ണുതയുടെയും ഉൾക്കൊള്ളലിൻ്റെയും തത്വങ്ങളോടുള്ള നേരിട്ടുള്ള അവഹേളനമാണ്.

വിജ്ഞാപനം ചെയ്ത നിയമങ്ങളുടെ പ്രാഥമിക പ്രത്യാഘാതങ്ങളിലൊന്ന് പൗരത്വ അപേക്ഷാ പ്രക്രിയ കാര്യക്ഷമമാക്കുക എന്നതാണ്. നിർദ്ദിഷ്ട നടപടിക്രമങ്ങളും ഡോക്യുമെൻ്റേഷൻ ആവശ്യകതകളും സ്ഥാപിക്കുന്നതിലൂടെ, CAA പ്രകാരം പൗരത്വത്തിനുള്ള യോഗ്യത വിലയിരുത്തുന്നതിൽ വ്യക്തതയും സ്ഥിരതയും നൽകാൻ നിയമങ്ങൾ ലക്ഷ്യമിടുന്നു.

വിജ്ഞാപനം ചെയ്ത ചട്ടങ്ങളുടെ മറ്റൊരു സൂചന മുമ്പ്, പൗരത്വത്തിനുള്ള അപേക്ഷകൾ ജില്ലാ കളക്ടർമാർക്ക് നൽകിയിരുന്നെങ്കിൽ, കേന്ദ്ര സർക്കാർ രൂപീകരിച്ച എംപവേർഡ് കമ്മിറ്റിക്കാണ് ഇപ്പോൾ സിഎഎ പ്രകാരമുള്ള അപേക്ഷകൾ പ്രോസസ്സ് ചെയ്യുന്നത്. ഈ കേന്ദ്രീകരണം ദേശീയ തലത്തിൽ അധികാരം ഏകീകരിക്കുകയും തീരുമാനങ്ങൾ എടുക്കുന്നതിൽ പ്രാദേശിക അധികാരികളുടെ പങ്ക് കുറയ്ക്കുകയും, താഴെത്തട്ടിൽ ഉത്തരവാദിത്തവും മേൽനോട്ടവും കുറയ്ക്കുകയും ചെയ്യുന്നു.

വിജ്ഞാപനം ചെയ്യപ്പെട്ട ചട്ടങ്ങൾ നിയമപരവും ഭരണഘടനാപരവുമായ വെല്ലുവിളികൾ നേരിടാൻ സാധ്യതയുണ്ട്, പ്രത്യേകിച്ചും ഇന്ത്യയുടെ ഭരണഘടനാ തത്വങ്ങളുമായും അന്താരാഷ്ട്ര നിയമ മാനദണ്ഡങ്ങളുമായും അവയുടെ പൊരുത്തത്തെക്കുറിച്ച്. മതത്തെ അടിസ്ഥാനമാക്കിയുള്ള വിവേചനം വഴി നിയമത്തിന് മുന്നിൽ തുല്യത എന്ന ഭരണഘടനാ ഗ്യാരൻ്റി (ആർട്ടിക്കിൾ 14) ലംഘിക്കുന്നു. പൗരത്വത്തിൻ്റെയും താമസസ്ഥലത്തിൻ്റെയും തെളിവുകൾക്കായുള്ള ആവശ്യകതകളിലുള്ള ഇളവ്, ഭരണഘടനയ്ക്ക് കീഴിലുള്ള നടപടിക്രമപരമായ നീതിയെക്കുറിച്ചും നടപടിക്രമാവകാശങ്ങളെക്കുറിച്ചും ചോദ്യങ്ങൾ ഉയർത്തിയേക്കാം.

നിയമത്തിന് മുന്നിൽ തുല്യത ഉറപ്പുനൽകുന്ന ആർട്ടിക്കിൾ 14-ൻ്റെ ലംഘനം, അതിലെ വ്യവസ്ഥകളുടെ വിവേചന സ്വഭാവത്തെ അടിവരയിടുന്നു. കൂടാതെ, മറ്റ് അയൽ രാജ്യങ്ങളിൽ നിന്ന് പീഡിപ്പിക്കപ്പെടുന്ന ന്യൂനപക്ഷങ്ങളെ CAA ഒഴിവാക്കിയത് നിയമത്തിൻ്റെ തിരഞ്ഞെടുത്ത മാനുഷികതയെയും അടിസ്ഥാന ലക്ഷ്യങ്ങളെയും കുറിച്ച് ചോദ്യങ്ങൾ ഉയർത്തുന്നു.

സിഎഎ നടപ്പാക്കുന്നത് ഇന്ത്യയുടെ പൗരത്വ നിയമങ്ങൾക്കുള്ളിലെ ആന്തരിക വൈരുദ്ധ്യങ്ങൾ തുറന്നുകാട്ടുകയും ചെയ്യുന്നുണ്ട്. പ്രത്യേകിച്ച് അസമിൻ്റെ കാര്യത്തിൽ. 1955 ലെ പൗരത്വ നിയമത്തിലെ സെക്ഷൻ 6 എയും CAA യുടെ വ്യവസ്ഥകളും തമ്മിലുള്ള പൊരുത്തക്കേട് പ്രാദേശിക സമൂഹങ്ങൾക്കിടയിൽ അസംതൃപ്തി വർദ്ധിപ്പിക്കുകയും പൗരത്വ ഭൂപ്രകൃതിയെ കൂടുതൽ സങ്കീർണ്ണമാക്കുകയും ചെയ്തു.

സിഎഎയും അതിൻ്റെ അനുബന്ധ നിയമങ്ങളും ഇന്ത്യയുടെ ഭരണഘടനാപരമായ മതേതരത്വത്തിനും ഉൾക്കൊള്ളാനുള്ള ധാർമ്മികതയ്ക്കും കാര്യമായ വെല്ലുവിളികൾ ഉയർത്തുന്നു. പൗരത്വത്തിനായി പ്രത്യേക മതസമൂഹങ്ങൾക്ക് മുൻഗണന നൽകുന്നതിലൂടെയും വിശാലമായ മാനുഷിക ആശങ്കകളെ അവഗണിക്കുന്നതിലൂടെയും, CAA ഇന്ത്യയുടെ ജനാധിപത്യം നിലകൊള്ളുന്ന അടിസ്ഥാന തത്വങ്ങളെ തുരങ്കം വയ്ക്കുന്നു” എന്നും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

തലയോലപ്പറമ്പ് ദേവസ്വം ബോർഡ് കോളേജ് യൂണിയൻ CAA: The Violation of Constitutional Morality എന്ന വിഷയത്തിൽ സംഘടിപ്പിച്ച സെമിനാർ  അഡ്വ. അംബരീഷ്. ജി. വാസു ഉദ്ഘാടനവും വിഷയാവതരണവും നിർവഹിച്ചു. കോളേജ് യൂണിയൻ ചെയർപേഴ്സൺ ദേവിക സുരേഷ് അദ്ധ്യക്ഷത വഹിച്ചു. യൂണിയൻ ജനറൽ സെക്രട്ടറി അഭിറാം, സ്റ്റാഫ് അഡ്വൈസർ സുമേഷ്, സ്പോർട്ട്സ് ക്ലബ് സെക്രട്ടറി സാഗർ തുടങ്ങിയവർ സംസാരിച്ചു.